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WAZIRI NAPE 
AANZA ZIARA 
KUKAGUA 
MWENENDO 
WA OPERESHENI 
ANWANI ZA MAKAZI

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Nape Nnauye leo ameanza ziara 
ya kukagua na kuhamasisha utekelezaji wa 
Operesheni ya Anwani za Makazi katika mikoa 
ya Tanga, Kilimanjaro na Arusha 

Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya 
kuanza ziara hiyo jijini Dodoma, Waziri Nape 
amesema tathmini inaonesha utekelezaji wa 
operesheni hiyo ni asilimia 69 huku baadhi ya 
maeneo yakiwa na changamoto na kutofanya 
vizuri akiitaja kwa mfano mikoa ya Tanga na Dar 
es Salaam.

“Kwa muda uliobaki tumekubaliana tuongeze 
nguvu kwa kutoka ofisini na kuifikia mikoa yote 
nchi nzima ili kukagua na kuhamasisha utekelezaji 
wa operesheni ya Mfumo wa Anwani za Makazi 
unaojumuisha ukusanyaji wa taarifa, kuweka 
taarifa kwenye mfumo wa kidijitali na uwekaji wa 
namba za nyumba, majina ya barabara na mitaa”, 
Amezungumza Waziri Nape. 

Ameongeza kuwa, Operesheni ya anwani za makazi 
inalenga kuhakikisha kila mtanzania anatambulika 
mahali alipo, mahali anapofanyia kazi/biashara na 
anapoishi hivyo ushirikiano wa pamoja utaifanya nchi 
ya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi ambazo unaweza 
kupata huduma ukiwa nyumbani kwako 

“Katika mazingira haya ya dunia inayokwenda kidigitali 
si vema kwa nchi kuachwa nyuma, tumuunge mkono 
Mhe. Rais Samia kwenye operesheni hii na tujitendee 
haki watanzania kwa kuhakikisha tunakuwa na Anwani 
za Makazi”, amesisitiza Waziri huyo 

Aidha, katika ziara hiyo Waziri Nape ameambatana na 
Dkt. Jim Yonazi, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo pamoja 
na baadhi ya wataalamu ambapo wanatumia usafiri wa 
helkopta ili kuifikia mikoa zaidi ya mitatu kwa siku, kwa 

kuwa zoezi hilo ni operesheni maalumu 
na Wizara imejipanga kwenda kuona 
mwenendo wa utekelezaji na kuongeza 
nguvu maeneo yenye Changamoto.



WANAOKWAMISHA 
OPERESHENI YA ANWANI 

ZA MAKAZI KUCHUKULIWA 
HATUA



W
aziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye 
amemuelekeza Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam Malima kuhakikisha anawachukulia 
hatua wale watakaobainika kukwamisha utekelezaji wa Operesheni ya Anwani za 

Makazi katika Mkoa huo

Akizungumza leo Jumatatu tarehe 11 Aprili, 2022 jijini Tanga wakati wa ziara yake ya kukagua 
mwenendo wa utekelezaji wa Operesheni ya Anwani za Makazi, Waziri Nape ameonesha 
kutokuridhishwa na kasi ya utekelezaji katika Mkoa huo unaoshika nafasi ya pili kutoka mwisho

“Hili la Operesheni ya Anwani za Makazi ni jambo letu sote, tuone shida ya kuwa mkiani, 
wanaotukwamisha washughulikiwe na kama kuna shida kwenye utekelezaji tuelezane tutatue 
kwa pamoja”, Amezungumza Waziri huyo

Waziri Nape amesisitiza kuwa uwekaji wa Anwani za Makazi sio zoezi la kawaida ni operesheni 
maalum iliyotangazwa na Rais, ambapo kukamilika kwake kutarahisisha kufanyika kwa sensa 
ya watu na makazi na ufikishaji wa huduma mbalimbali za kijamii na kiuchumi

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe. Adam Malima amekiri utekelezaji wa Operesheni hiyo 
bado haujaanza katika halmashauri tatu za Mkoa huo, ambazo ni halmashauri ya Korogwe mji, 
Korogwe vijijini na Kilindi kutokana na changamoto za kiutendaji

Kwa upande wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. 
Jim Yonazi amesema kuwa Mfumo wa kielektoniki unaoingiza taarifa za wakazi na makazi 
unafanya kazi vizuri, na Wizara hiyo ipo tayari kutoa wataalamu kwenda kuongeza nguvu 
kwenye mkoa au halmashauri yeyote ambayo ina uhitaji.



TARURA, TANROAD WAKUMBUSHWA 
KUWEKA MAJINA YA BARABARA ILI 
KURAHISISHA OPERESHENI ANWANI 
ZA MAKAZI

W
aziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nauye 
amezikumbusha taasisi za TANROAD 

na TARURA kuweka majina ya barabara ili 
kurahisisha Operesheni ya Anwani za Makazi 

Akizungumza wakati wa ziara ya kukagua 
mwenendo wa utekelezaji wa Operesheni hiyo 
Mkoani Kilimanjaro, Waziri Nape amesisitiza 
kuwa iko hatari ya ukiritimba unaoweza kufanywa 
na baadhi ya watu kwa kujiita majina ya mitaa 
yote na barabara kwa kigezo cha kuchangia fedha 
za utekelezaji wa zoezi la uwekeji wa Anwani za 
Makazi.

“Haya ni maelekezo yaliyotolewa na Waziri Mkuu 
kwamba TANROAD  na TARURA kwasababu 
barabara zote ni za kwao wahakikishe wanaweka 
majina ya hizi barabara ili isaidie kasi ya kukamilisha 
zoezi hili na mie naomba niwakumbushe 

watekeleze maelekezo kwa kuweka majina ya 
hizi barabara ili kuzipunguzia mzigo halmashauri 
na kuongeza kasi ya utekelezaji wa operesheni .” 
Amesema Waziri huyo

Ameongeza kuwa, viongozi na wananchi 
wanatakiwa kuwa makini katika kuweka majina 
ya mitaa kwa kuwa kuna wadau wanajitolea, 
wanachangia fedha zao lakini ni vizuri majina yawe 
yenye uzalendo na yanayoendana na uhalisia wa 
nchi yetu yakiwemo majina ya viongozi  pamoja na 
watu mashuhuri.

Katika hatua nyingine, Waziri Nape ameonesha 
kuridhishwa na kasi ya utekelezaji wa operesheni 
hiyo katika Mkoa wa Kilimanjaro ambapo 
utekelezaji wake umefikia asilimia 99.1.



Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye (Mb) ameupongeza Mkoa 
wa Arusha chini ya uongozi wa Mhe. John Mongella, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, kwa ubunifu wa kuan-
zisha karakana yenye uwezo wa kuzalisha nguzo 100 za majina ya barabara na mitaa kwa siku moja na 
ambazo zitarahisisha uwekaji wa miundombinu hiyo ya Mfumo wa Anwani za Makazi mkoani hapo.

Akiwa katika Mkoa wa Arusha leo tarehe 12 Aprili, 2022 Waziri Nape amefanikiwa kukagua miun-
dombinu ya Anwani za Makazi, kupokea taarifa ya utekelezaji wa operesheni ya Mfumo wa Anwani za 
Makazi pamoja na kutembelea karakana hiyo iliyopo katika kata ya Kaloleni wilaya ya Arusha.

“Niwapongeze kwa kuanzisha karakana yenu wenyewe, huu ni ubunifu mkubwa na pia ni fursa na ina-
punguza gharama za utekelezaji wa operesheni ya mfumo wa Anwani za Makazi”, Amezungumza Nape

Aidha, amezungumzia faida za Mfumo wa Anwani za Makazi ambapo kwa Mkoa wa Arusha utasaid-
ia kuongoza watalii kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa kutumia programu tumizi ya Mfumo huo 
(NaPA) ambao utasaidia sana watalii kwa kuwa wataweza kuwasiliana na mfumo kuwapeleka mahali 
wanapotaka.

RC MONGELLA APONGEZWA 
KWA UBUNIFU ANWANI ZA 
MAKAZI, MFUMO WA NaPA 

KUONGOZA WATALII



Ameongeza kuwa, “Tunaposema 
Mfumo wa Anwani za Makazi unaenda 
kuboresha ufikishaji wa huduma 
tunamaanisha tunaenda kuiingiza 
nchi ya Tanzania kwenye nchi zenye 
ustaarabu zinazohudumia wananchi 
wake pamoja na wageni kistaarabu”.

Katika hatua nyingine Waziri Nape 
amewaomba viongozi wa dini 
mbalimbali kumuunga mkono 
Mhe. Rais katika operesheni hii kwa 
kutoa elimu kwa waumini wao juu 
ya manufaa, umuhimu na fursa 
zinazopatikana kupitia Mfumo wa 
Anwani za Makazi 

Kwa upande wa Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Mhe. John Mongella amesema 
Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ameshaelekeza zoezi 
hili kukamilika ifikapo 22 Mei, mwaka 
huu lakini kwa mkoa wa Arusha 
wamejipanga kukamilisha ifikapo 
tarehe 30 Aprili, 2022 kwa kuwa 
kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
imejipanga kusimamia utekelezaji 
katika halmashauri zote saba za mkoa 
huo na wananchi wamekuwa wakitoa 
ushirikiano mkubwa

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Dkt. Jim Yonazi amepongeza ubunifu 
wa mkoa wa Arusha katika kutekeleza 
operesheni ya Mfumo huo, aidha 
ametoa taarifa ya Mfumo wa NaPA 
unaotumika kuingiza taarifa za makazi 
na wakazi tayari umewekewa namba 
ya usaidizi muda wowote inapotokea 
changamoto

Kwa mujibu wa taarifa iliyowasilishwa 
kwa Waziri Nape utekelezaji wa 
Operesheni ya Anwani za Makazi 
kwa jiji la Arusha ni asilimia 78.7, kwa 
mchanganuo wa Halmashauri ya 
Monduli asilimia 45.82, Ngorongoro 
asilimia 12.51, Arusha DC asilimia 
11.21, Meru DC asilimia4.2, Karatu DC 
asilimia 2.59 na Longido Dc asilimia 
39.04.



ANWANI ZA MAKAZI 
KUTUNZA HISTORIA YA 

NCHI, WATAKAOHARIBU 
MIUNDOMBINU 

KUSHUGHULIKIWA

W
aziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Mhe.  Nape 
Nnauye ametoa rai kwa wananchi na 

viongozi wa mikoa na halmashauri kuweka majina 
ya barabara na mitaa ambayo yatalinda historia 
ya nchi

Rai hiyo ameitoa leo tarehe 13 Aprili, 2022 wakati 
wa ziara yake katika mikoa ya Ruvuma, Mtwara na 
Lindi kukagua na kuhamasisha kasi ya utekelezaji 
wa mfumo wa Anwani za Makazi

Amesema kuwa, “Zoezi hili litumike kulinda 
historia ya nchi yetu, tusiache ikapotea tutumie 
majina ya viongozi mashuhuri pamoja na watu 
mashuhuri ili watoto wetu na vizazi vijavyo 
watakaokuja kutumia mfumo huu wakiuliza 
kwanini jina fulani basi wapatiwe historia ya jina 
husika “.

Ameongeza kuwa upo mwongozo mdogo wa 
uundaji wa majina ya barabara, mitaa na njia 
unaoruhusu wananchi kukubaliana na kuchagua 
jina la barabara na mtaa lakini sio vibaya katika 
baadhi ya maeneo wakitumia majina ya viongozi 
mashuhuri na watu mashuhuri ili kulinda historia 
ya nchi

Katika hatua nyingine, Waziri Nape amezielekeza 
sekretarieti za mikoa kuandaa mifumo madhubuti 
ya kulinda miundombinu ya Anwani za Makazi 
dhidi ya uharibifu unaoweza kufanywa na watu 
wasiothamini maendeleo ya nchi

“Tuweke mifumo ya kulinda miundombinu ya 

mfumo huu, kwasababu kuna watu wanaweza 
kuiharibu kwa makusudi kwa kuitoa na kwenda 
kuiuza chuma chakavu, hivyo tuandae mifumo 
madhubuti ya kuilinda na kuwashughulikia 
waharibifu wa miundombinu hii”, amesisitiza 
Waziri huyo

Aidha, Waziri Nape ameridhishwa na utekelezaji 
wa mfumo huo katika mikoa ya Ruvuma, Mtwara 
na Lindi ikiwa ni mikoa iliyopo katika kumi bora 
kwenye utekelezaji wa Operesheni hiyo kwa 
mujibu wa taarifa zinazopatikana katika mfumo 
wa kidijitali wa Anwani za Makazi

“Sio kwamba hatuziamini sekretarieti za mikoa 
katika kutekeleza operesheni hii, ukweli ni kuwa 
mnafanya kazi nzuri lakini Wizara ninayoisimamia 
ina wajibu wa kufika na kukagua namna 
utekelezaji wa operesheni hii unavyoendelea na 
vibao vinavyowekwa ili ifikapo mei 22 mwaka huu 
wa 2022 tuukabidhi mfumo ukiwa salama, kamili 
na tayari kutumika”, amesisitiza Waziri Nape 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Brigedia 
Jenerali Wilbert Ibuge amesema utekelezaji 
wa operesheni hiyo katika mkoa wake umefikia 
asilimia 97 na katika mkoa huo zoezi linakwenda 
vizuri na litakamilika kabla ya tarehe 30 Aprili 
mwaka huu

Kwa upande wa Brigedia Jenerali Marco Gaguti, 
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, amesema utambuzi 
umekwishakamilika kwa asilimia 100, zoezi 
lililobaki ni kuingiza taarifa kwenye mfumo wa 
kidijitali na kusimika nguzo za majina ya barabara 



na mitaa na kabla ya tarehe 30 mwezi huu 
wa Aprili zoezi litakuwa limekamilika

Naye Mkurugenzi wa Mawasiliano 
wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Mhandisi Clarence 
Ichwekeleza ametolea ufafanuzi kwa 
maeneo ambayo yamepimwa lakini 
bado hayajaendelezwa kuwa ni lazima 
yatapewa namba na taarifa zake 
zitaingizwa kwenye mfumo

“Msingi wa anwani yeyote ni kiwanja hata 
kama hakijajengwa taarifa zake ni lazima 
ziingizwe kwenye mfumo wa utambuzi 
wa kidijitali wa Anwani za Makazi ili 
hapo baadae patakapoendelezwa 
mfumo wa utaonesha nyumba hiyo au 
jengo hilo ni namba ngapi”, amesisitiza  
Mhandisi Ichwekeleza

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye 
(kulia) akibandika  jina la barabara ya Chikongola kwenye nguzo kabla ya 
kuisimika katika moja ya barabara za mkoa wa Mtwara.





MAJALIWA AZINDUA VITUO VINNE 
VYA KURUSHA MATANGAZO YA 
REDIO YA TBC TAIFA NA TBC FM

W
aziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe, Kassim Majaliwa Majaliwa 
amezindua vituo vinne vya kuongeza usikivu 

wa redio  za TBC Taifa na TBC FM vilivyopo Ruangwa 
(Lindi), Ludewa (Njombe), Mlimba (Morogoro) na 
Ngara (Kagera) ambapo tukio la uzinduzi limefanyika 
Ruangwa mkoani Lindi

Akizungumza katika uzinduzi huo Aprili 14, 2022, 
Mhe. Majaliwa amevitaka vyombo vya habari 
nchini kuendelea kuuhabarisha umma kwa kuweka 
mbele uzalendo, utaifa na kujali maslahi ya nchi kwa 
kulisemea Taifa la Tanzania ndani na nje ya nchi 

Waziri Mkuu Majaliwa ametoa maelekezo kwa 
wanahabari nchini kufanya kazi zao za kuuhabarisha 
umma kwa weledi mkubwa kwa kufanya utafiti wa 
kina wa habari wanazozitoa ili kuepeka utoaji wa 
taarifa chonganishi au za kuidharaurisha nchi kwani 
kwa kufanya hivyo ni kuidharaurisha tasnia ya habari

Aidha, ameielekeza Wizara inasosimamia Sekta ya 
Habari nchini kuhakikisha maslahi na mikataba ya 

wanahabari kutoka kwa wamiliki wa vyombo vya 
habari nchini, kuendelea kusimamia mitandao ya 
kijamii pamoja na kuhakikisha uhuru wa wanahabari 
unalindwa kwa kuzingatia maadili na miongozo ya 
tasnia ya habari

Kwa upande wa Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye 
amezipongeza taasisi zilizo chini ya Wizara yake za 
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) kwa kutoa 
ruzuku ya shilingi Bilioni 3.1 kwa Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC) ikiwa ni utekelezaji wa mpango wa tatu 
wa kuongeza usikivu wa TBC Taifa na TBC FM katika 
maeneo mbalimbali nchini

Waziri Nape amezipongeza taasisi za UCSAF na TBC 
kwa ushirikiano mzuri katika kuhakikisha umma wa 
watanzania unapata habari za ukweli na uhakika, 
lakini pia ametumia fursa hiyo kulipongeza Bunge la 
Tanzania kwa kurudisha Bunge mubashara ambapo 
kwa kufanya hivyo ni hatua kubwa ya kulinda uhuru 
wa vyombo vya habari nchini

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa akisalimia na Mhe. Nape Nnaye, 
Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari wakati wa hafla ya kuzindua vituo vinne vya kuongeza usikivu 
wa redio ya TBC Taifa na TBC FM vya Ruagwa, Ludewa, Mlimba na Ngara iliyofanyika Ruangwa mkoa wa Lindi



Kwa upande wa Mtendaji Mkuu wa 
UCSAF, Justina Mashiba amesema 
mfuko huo umefadhili miradi ya 
kuongeza usikivu katika maeneo 13 
nchini na kati ya hivyo miradi minne ndio 
imezinduliwa na mingine inaendelea 
kutekelezwa lengo likiwa ni kuhakikisha 
watanzania wote wanapata taarifa 
kupitia redio za ndani ya nchi

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TBC, Dkt.  
Ayub Rioba amesema kuwa kuna miradi 
mingi inaendelea ya kuongeza usikivu 
ambayo ikikamilika usikivu utakuwa 
kwa asilimia 83, kutoka asilimia 50 ya 
mwaka 2016, aidha, kwa sasa baada ya 
uzinduzi wa vituo hivyo nne usikivu wa 
TBC kwa sasa ni asilimia 70.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa akisalimia na Mhe. Nape Nnaye, 
Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari wakati wa hafla ya kuzindua vituo vinne vya kuongeza usikivu 
wa redio ya TBC Taifa na TBC FM vya Ruagwa, Ludewa, Mlimba na Ngara iliyofanyika Ruangwa mkoa wa Lindi

Muonekano wa kituo cha kuongeza usikivu wa 
redio ya TBC Taifa na TBC FM kilichopo Ruangwa 
Lindi, ikiwa ni moja ya vituo vinne kama hicho 
vilivyozinduliwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa katika hafla fupi iliyofanyika Ruangwa 
mkoa wa Lindi



Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa akizungumza baada ya 
kuzindua kituo cha kuongeza usikivu wa redio ya TBC Taifa 
na TBC FM Ruagwa Mkoani Lindi kikiwakilisha uzinduzi wa 
vituo vingine vitatu vya Ludewa, Mlimba na Ngara

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Mhe. Nape Nnauye akiagana na Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Mohammed Khamis Abdulla baada ya 
uzinduzi wa vituo vinne vya kuongeza usikivu wa redio 
ya TBC Taifa na TBC FM vya Ruagwa, Ludewa, Mlimba na 
Ngara uliofanywa na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa katika Wilaya ya  Ruangwa mkoa wa Lindi

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Mohammed Khamis Abdulla akiteta 
jambon a Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu, Mhe. Selemani Kakoso katika hafla ya 
uzinduzi wa vituo vinne vya kuongeza usikivu wa redio 
ya TBC Taifa na TBC FM vya Ruagwa, Ludewa, Mlimba na 
Ngara uliofanywa na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa katika Wilaya ya  Ruangwa mkoa wa Lindi



Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania
Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz

Tovuti: www.mawasiliano.go.tz


